Thuốc Alaxan vỉ 4 viên-Nhà thuốc An Khang

Bài này Nhà Xinh Plaza sẽ giúp các bạn tìm hiểu thông tin và kiến thức về Alaxan vỉ 4 viên giá bao nhiêu hay nhất được tổng hợp bởi chúng tôi, đừng quên chia sẻ bài viết này nhé

Lưu ý khi sử dụng (Cảnh báo và thận trọng)

CẢNH BÁO

+ Cảnh báo dị ứng:

Ibuprofen có thể gây ra phản ứng dị ứng nặng, đặc biệt ở những người dị ứng aspirin. Nếu bị dị ứng, ngưng dùng thuốc và đi khám bác sĩ ngay.

+ Cảnh báo xuất huyết dạ dày:

Thuốc có chứa thuốc kháng viêm không steroid, có thể gây xuất huyết dạ dày nghiêm trọng. Nếu bị khó chịu ở dạ dày, nên uống thuốc cùng với thức ăn hoặc sữa.

+ Phản ứng da nghiêm trọng:

Paracetamol có liên quan với nguy cơ gây phản ứng da nghiêm trọng hiếm gặp.

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, và hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP). Khi phát hiện những dấu hiệu phát ban trên da đầu tiên hoặc bất kỳ dấu hiệu phản ứng quá mẫn nào khác, bệnh nhân cần phải ngừng sử dụng thuốc.

+ Cảnh báo về gan:

– Thuốc có chứa paracetamol. Tổn thương gan nặng có thể xảy ra nếu:

Xem thêm:: Top 10+ viết các phân số sau dưới dạng số thập phân hot nhất

+ Uống nhiều hơn 4g paracetamol trong 24 giờ, đây là liều dùng hàng ngày tối đa;

+ Uống chung với các thuốc khác có chứa paracetamol (hoặc acetaminophen);

+ Uống 3 cốc rượu trở lên mỗi ngày trong khi đang uống thuốc này.

– Không dùng chung với các thuốc khác có chứa paracetamol (thuốc kê toa hoặc không kê toa).

+ Không dùng thuốc này:

– Ngay trước hoặc sau phẫu thuật tim.

– Nếu bệnh nhân có tiền sử đột quị, cơn đau tim, cao huyết áp không kiểm soát, suy tim sung huyết.

– Nếu bệnh nhân bị phù mạch, pôlip mũi hoặc phản ứng dạng dị ứng khi dùng aspirin hoặc các thuốc kháng viêm không steroid khác.

– Nếu bệnh nhân bị rối loạn chảy máu.

+ Tránh dùng thuốc lâu dài ở các bệnh nhân bị thiếu máu.

Xem thêm:: Danh sách 24 công thức analog jeju hay nhất đừng bỏ lỡ

THẬN TRỌNG

– Nếu xuất hiện triệu chứng bất thường về gan, hãy ngưng dùng thuốc và hỏi ý kiến bác sĩ.

– Nguy cơ bị đau tim hoặc đột quị có thể tăng lên nếu dùng thuốc nhiều hơn hoặc trong thời gian dài hơn so với liều được đề nghị.

– Nếu bệnh nhân quên dùng 1 liều, hãy dùng liều tiếp theo nếu vẫn còn cần để giảm đau và/hoặc sốt hoặc giảm viêm, và tiếp tục dùng liều kế tiếp trong mỗi 6 giờ sau đó.

– Không được dùng gấp đôi liều.

– Hãy hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng nếu bệnh nhân:

+ Đang có vấn đề hoặc bị tác dụng phụ nghiêm trọng do dùng thuốc giảm đau hoặc giảm sốt;

+ Đang dùng một loại thuốc khác

+ Đang được bác sĩ theo dõi về một bệnh lý nghiêm trọng.

Hãy hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng nếu:

Xem thêm:: Sumo Deadlift là gì? Hướng dẫn tập Sumo Deadlift hiệu quả!

+ Những cảnh báo về xuất huyết dạ dày đúng với tình trạng của bệnh nhân;

+ Bệnh nhân đã từng có vấn đề ở dạ dày, như là ợ nóng;

+ Bệnh nhân bị cao huyết áp, bệnh tim, xơ gan, hay bệnh thận;

+ Bệnh nhân đang dùng thuốc lợi tiểu;

+ Bệnh nhân đang dùng warfarin.

Hãy ngưng dùng thuốc và hỏi ý kiến bác sĩ nếu:

+ Bệnh nhân có bất kỳ triệu chứng nào của xuất huyết dạ dày sau đây: mệt lã; nôn ra máu; đi cầu phân đen hoặc phân có máu; triệu chứng đau dạ dày không thuyên giảm;

+ Đau nhiều hơn hoặc đau kéo dài quá 10 ngày;

+ Sốt cao hơn hoặc sốt kéo dài quá 3 ngày;

+ Đỏ hoặc sưng ở vùng bị đau;

+ Xuất hiện triệu chứng mới.